MCX ડેઈલી રિપોર્ટ : સોનાના વાયદાના ભાવમાં રૂ.૭૯૦ અને ચાંદીમાં રૂ.૧,૧૮૧ની નરમાઈ : ક્રૂડ તેલમાં વૃદ્ધિ

કોટનમાં ૨૦,૩૭૫ ગાંસડીના વોલ્યુમ સાથે ઓપન ઈન્ટરેસ્ટ ૭૦,૭૦૦ ગાંસડીના સ્તરે: વાયદાના ભાવમાં સેંકડા ઘટ્યા : પ્રથમ સત્રમાં રૂ. ૧૮,૨૫૧ કરોડનું ટર્નઓવર

મુંબઈ: વિવિધ કોમોડિટી વાયદા, ઈન્ડેક્સ ફ્યુચર્સ અને ઓપ્શન્સમાં મળીને પ્રથમ સત્રમાં એમસીએક્સ પર ૨,૧૩,૦૨૭ સોદામાં રૂ. ૧૮,૨૫૧.૮૬ કરોડનું ટર્નઓવર નોંધાયું હતું. કોમોડિટી વાયદાઓમાં કીમતી ધાતુઓમાં સોના-ચાંદીના વાયદાઓમાં કુલ ૧૨૨૫૯૪ સોદાઓમાં રૂ. ૧૦૦૩૬.૨૫ કરોડનાં કામકાજ થયાં હતાં.

સોનાના વાયદાઓમાં એમસીએક્સ સોનું ડિસેમ્બર વાયદો ૧૦ ગ્રામદીઠ રૂ. ૪૯૨૬૨ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૪૯૨૬૨ અને નીચામાં રૂ. ૪૮૬૧૭ ના મથાળે અથડાઈ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૭૯૦ ઘટીને રૂ. ૪૮૬૯૦ બંધ રહ્યો હતો. ગોલ્ડ-ગિની નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૨૨૯ ઘટીને ૮ ગ્રામદીઠ રૂ. ૩૯૧૮૩ અને ગોલ્ડ-પેટલ નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૩૪ ઘટીને ૧ ગ્રામદીઠ રૂ. ૪૯૧૦ થયા હતા, જ્યારે સોનું-મિની ડિસેમ્બર વાયદો ૧૦ ગ્રામદીઠ રૂ. ૭૫૪ ઘટીને બંધમાં રૂ. ૪૮૮૦૧ ના ભાવ રહ્યા હતા.

ચાંદીના વાયદાઓમાં ચાંદી ડિસેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ કિલોદીઠ રૂ. ૬૦૦૬૪ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૬૦૨૫૧ અને નીચામાં રૂ. ૫૯૨૦૧ ના સ્તરને સ્પર્શી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૧૧૮૧ ઘટીને રૂ. ૫૯૩૪૪ બંધ રહ્યો હતો. ચાંદી-મિની નવેમ્બર રૂ. ૮૯૮ ઘટીને રૂ. ૫૯૪૨૪ અને ચાંદી-માઈક્રો નવેમ્બર રૂ. ૮૧૨ ઘટીને રૂ. ૫૯૪૪૩ બંધ રહ્યા હતા.

એનર્જી સેગમેન્ટમાં કુલ ૬૦૨૫૫ સોદાઓમાં રૂ. ૨૮૭૯.૩૨ કરોડનો ધંધો થયો હતો. ક્રૂડ તેલ ડિસેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ બેરલદીઠ રૂ. ૩૨૨૭ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૩૨૪૪ અને નીચામાં રૂ. ૩૨૦૯ બોલાઈ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૩૯ વધીને રૂ. ૩૨૩૪ બંધ રહ્યો હતો.

કૃષિ કોમોડિટીઝમાં ૪૦૬૮ સોદાઓમાં કુલ રૂ. ૪૭૨.૮૫ કરોડનાં કામકાજ થયાં હતાં. કોટન નવેમ્બર વાયદો ગાંસડીદીઠ રૂ. ૧૯૯૬૦ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૨૦૦૩૦ અને નીચામાં રૂ. ૧૯૭૫૦ સુધી જઈ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૨૨૦ ઘટીને રૂ. ૧૯૮૪૦ ના સ્તરે બંધ રહ્યો હતો. સીપીઓ નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ ૧૦ કિલોદીઠ રૂ. ૯૧૮.૯ ખૂલી, પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૨૬.૨ ઘટીને બંધમાં રૂ. ૮૯૮.૮ ના ભાવ હતા. કપાસ એપ્રિલ વાયદો ૨૦ કિલોદીઠ રૂ. ૧૧૯૯ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૧૧૯૯ અને નીચામાં રૂ. ૧૧૭૯ સુધી જઈ પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૯ ઘટીને રૂ. ૧૧૯૦.૫ ના સ્તરે બંધ રહ્યો હતો.

વાયદાઓમાં કામકાજની દૃષ્ટિએ પ્રથમ સત્ર સુધીમાં સોનાના વિવિધ વાયદાઓમાં મળીને ૩૪૧૧૫ સોદાઓમાં કુલ રૂ. ૫૯૬૦.૮૧ કરોડ ની કીમતનાં ૧૨૧૭૩.૮૮૭ કિલો, ચાંદીના વિવિધ વાયદાઓમાં મળીને ૮૮૪૭૯ સોદાઓમાં કુલ રૂ. ૪૦૭૫.૪૫ કરોડ ની કીમતનાં ૬૭૩.૨૮૧ ટન, ક્રૂડ તેલમાં ૨૧૮૬૯ સોદાઓમાં રૂ. ૧૧૮૦.૧૩ કરોડનાં ૩૬૫૭૧૦૦ બેરલ્સ, કોટનમાં ૪૯૧ સોદાઓમાં રૂ. ૪૧.૦૨ કરોડનાં ૨૦૩૭૫ ગાંસડી, સીપીઓમાં ૩૫૪૩ સોદાઓમાં રૂ. ૪૨૯.૭૭ કરોડનાં ૪૭૩૬૦ ટન, મેન્થા તેલમાં ૧૬ સોદાઓમાં રૂ. ૧.૬૩ કરોડનાં ૧૭.૨૮ ટન, કપાસમાં ૧૮ સોદાઓમાં રૂ. ૪૨.૯૫ લાખનાં ૭૨ ટનના વેપાર થયા હતા.

ઓપન ઈન્ટરેસ્ટ પ્રથમ સત્ર સુધીમાં સોનાના વાયદાઓમાં ૧૭૩૨૪.૮૩૧ કિલો, ચાંદીના વાયદાઓમાં ૫૬૦.૪૨૨ ટન, ક્રૂડ તેલમાં ૩૮૦૬ બેરલ્સ, કોટનમાં ૭૦૭૦૦ ગાંસડી, સીપીઓમાં ૮૯૩૩૦ ટન, મેન્થા તેલમાં ૧૪૦.૪ ટન અને કપાસમાં ૫૩૨ ટનના સ્તરે રહ્યો હતો.

સોનાનાં ઓપ્શન્સમાં સૌથી વધુ સક્રિય રહેલા કોન્ટ્રેક્ટોમાં કોલ ઓપ્શન્સનો રૂ. ૫૦૦૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ ૧૦ ગ્રામદીઠ રૂ. ૬૦ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૬૯ અને નીચામાં રૂ. ૩૦ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૩૮ બંધ રહ્યો હતો, જ્યારે પુટ ઓપ્શન્સમાં રૂ. ૪૯૦૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ ૧૦ ગ્રામદીઠ રૂ. ૨૦૧ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૬૨૨.૫ અને નીચામાં રૂ. ૨૦૧ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૫૬૧.૫ બંધ રહ્યો હતો.

ચાંદીનાં ઓપ્શન્સમાં સૌથી વધુ સક્રિય રહેલા કોન્ટ્રેક્ટોમાં કોલ ઓપ્શન્સનો રૂ. ૬૦૦૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ કિલોદીઠ રૂ. ૪૭૨.૫ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૮૧૦ અને નીચામાં રૂ. ૪૫૦ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૪૮૮ બંધ રહ્યો હતો, જ્યારે પુટ ઓપ્શન્સમાં રૂ. ૬૦૦૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો નવેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ કિલોદીઠ રૂ. ૫૫૦ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૧૨૦૦ અને નીચામાં રૂ. ૫૫૦ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૧૧૧૩.૫ બંધ રહ્યો હતો.

ક્રૂડ તેલનાં ઓપ્શન્સમાં સૌથી વધુ સક્રિય રહેલા કોન્ટ્રેક્ટોમાં કોલ ઓપ્શન્સનો રૂ. ૩૨૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો ડિસેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ બેરલદીઠ રૂ. ૧૭૦ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૧૮૭.૪ અને નીચામાં રૂ. ૧૬૮ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૧૮૧.૪ બંધ રહ્યો હતો, જ્યારે પુટ ઓપ્શન્સમાં રૂ. ૩૨૦૦ ની સ્ટ્રાઈક પ્રાઈસવાળો ડિસેમ્બર કોન્ટ્રેક્ટ બેરલદીઠ રૂ. ૧૫૭.૫ ખૂલી, ઊપરમાં રૂ. ૧૫૮ અને નીચામાં રૂ. ૧૪૩ રહી પ્રથમ સત્રનાં અંતે રૂ. ૧૪૭.૩ બંધ રહ્યો હતો.